Hỏi về thủ tục ghép thửa vào sổ đỏ

Hỏi: Ngôi nhà của tôi ở Linh Xuân, Thủ Đức, Tp.HCM được cấp sổ hồng năm 2004 (nhà cấp 4) và năm 2010 có xin giấy phép để xây lại một trệt một lầu nhưng có xây một phần sai phép là 4m2 trên đất bố mẹ tôi.

Năm 2006 mảnh đất bố mẹ tôi được cấp sổ đỏ nhưng 4m2 đó không có trong sổ.

Nay tôi muốn ghép 4m2 đó vào sổ của tôi. Mong luật sư tư vấn giúp tôi về hồ sơ, thủ tục và chi phí. Xin cảm ơn!

thitruong3208@…

ghepthua b7f2
Hỏi về thủ tục ghép thửa vào sổ đỏ (ảnh minh họa)

Trả lời:

Để gộp sổ đỏ cần phải có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Chính vì vậy, trước khi tiến hành thủ tục gộp sổ theo quy định tại Điều 75 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP của Chính phủ, thì phải tiến hành các thủ tục xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho phần diện tích 4m2.

Với trường hợp của bạn, phần diện tích 4 m2 không có các giấy tờ về quyền sử dụng đất, lại không thuộc trường hợp được công nhận do đang sử dụng đất ổn định từ trước năm 2004. Vì vậy, phần đất này xem là đất lấn chiếm và thuộc trường hợp bị thu hồi.

Luật sư Trần Thị Thanh Nga,
Công ty luật TNHH Đất Luật

Theo CafeLand

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *