Hỏi về chi phí di dời trụ điện trong vườn

Hỏi: Mảnh đất nhà tôi đã có một cột điện từ trước khi tôi được cấp chứng nhận chủ quyền đất (năm 2006). Nay với nhu cầu xây dựng, tôi muốn di dời cột điện này.

Khi hỏi về chi phí, Điện lực Thủ Đức trả lời tôi phải nạp phí di dời là 17.500.000đ. 

Luật sư cho tôi hỏi như vậy có đúng không? Tôi phải làm gì để di dời được trụ điện đó?

Xin cảm ơn.

levancau@…

cotdientrongnha 20c5
Hỏi về chi phí di dời trụ điện trong vườn (ảnh minh họa)

Trả lời:

Trước khi gia đình bạn được cấp giấy chứng nhận chủ quyền đất năm 2006, trụ điện đó đã có trong mảnh đất nhà bạn. Điều đó có nghĩa là gia đình bạn phải thừa nhận hiện trạng có công trình điện tồn tại trên mảnh đất của mình.

Trong trường hợp Điện lực Thủ Đức đã đồng ý cho gia đình bạn di dời và thông báo chi phí di dời là 17.500.000đ  thì gia đình bạn có thể thỏa thuận thương lượng với Điện lực Thủ Đức vì hiện chưa có văn bản pháp luật nào quy định chi phí di dời cột điện, trừ những trường hợp dự án công trình điện đã được cơ quan có thẩm quyền cấp phép thì được bồi thường hỗ trợ theo quy định tại Điều 18 Nghị định số 14/2014/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật Điện lực về an toàn điện.

Luật sư Trần Thị Thanh Nga,
Công ty luật TNHH Đất Luật

Theo CafeLand

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *