Có được thế chấp ngôi nhà đang cho thuê?

Hỏi: Vợ chồng tôi đứng tên một căn nhà và hiện đang cho thuê. Nay chúng tôi tính đem căn nhà ra thế chấp ngân hàng thì có phạm luật không?

Và tôi có thể ủy quyền cho chồng tôi ký tên, lo mọi thủ tục vay tiền ngân hàng (vì tôi mới sinh con đi lại bất tiện) được không?

Trần Thị Tuyết ([email protected])

ng 05a3
Có được thế chấp ngôi nhà đang cho thuê? (ảnh minh họa, nguồn: internet)

Trả lời: 

Căn cứ theo Điều 345 Bộ luật Dân sự năm 2005, quy định vẫn có thể sử dụng tài sản đang cho thuê để thế chấp. Hoa lợi, lợi tức thu được từ việc cho thuê tài sản thuộc tài sản thế chấp, nếu có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định.

Do đó, vợ chồng bạn có thể thế chấp căn nhà đang cho thuê vay tiền ngân hàng làm ăn. Đồng thời, bạn cần thông báo cho ngân hàng biết về tình trạng căn nhà hiện đang cho thuê.

Căn nhà này là tài sản chung của vợ chồng bạn nên cần có sự đồng ý của cả hai người khi thế chấp vay tiền. Tuy nhiên, nếu bạn muốn chồng bạn đứng ra ký tên, lo mọi thủ tục thế chấp nhà thì bạn có thể ủy quyền cho anh ấy đứng ra lo liệu. Việc ủy quyền này phải lập thành văn bản và được công chứng theo quy định pháp luật. 

Luật sư Phạm Đình Hưng,
 Đoàn Luật sư Tp.HCM

Theo Pháp luật TPHCM Online

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *